ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ค้นหา
ดู: 3776|ตอบกลับ: 26

ผลบุญช่วยวิญญาณ โดย อ.จิงโจ้

[คัดลอกลิงก์]

16

13

ติดตาม

0

เครดิต

สมาชิกทรงคุณวุฒิ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

ล่าสุด
29-3-2017

เหรียญบุคคลทรงคุณค่า

โพสต์เมื่อ 23-7-2014 18:16:55 |ดูโพสต์ทั้งหมด |只看大圖

เนื่องจากประมาณ 3 ปี ก่อนได้มีโอกาสไปถวายสังฆทาน ปฏิบัติสมาธิอยู่บ่อยครั้งที่วัดถ้ำเม่น ชลบุรี
และในครั้งหนึ่งหลังจากที่ได้ถวายสังฆทาน กรวดน้ำอุทิศบุญเสร็จเรียบร้อยแล้ว
ก็ได้เดินขึ้นไปบนเขาเพื่อสักการะพระธาตุ และ หลบไปนั่งสมาธิที่ลานหิน ซึ่งตรงนั้นจะเงียบและไม่ค่อยมีผู้คนมากนะ
จึงได้หลบมานั่งสมาธิที่บริเวณนี้ ในขณะที่นั่งไปได้ไม่นานนัก จิตเองก็ยังไม่ถึงกับนิ่งดี ตัวเองก็มีความรู้สึกว่ามีบุคคลคนอื่น
กำลังที่จะสื่อสารกับเราแต่เหมือนยังไม่สามารถสื่อสารได้เต็มที่ จึงบอกกล่าวกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือสิ่งที่ปกป้องเราว่าหากเขา
มาดีหรือมีเรื่องทุกข์ไม่ได้มาร้ายก็เปิดทางให้เขาด้วย

หากแต่ถ้ามาร้ายก็ให้เขาห่างไกลจากตัวเรา หลังจากนั้นสักครู่ ก็รู้สึกว่ามีสิ่งหนึ่งที่ต้องการสื่อสารกับเราจริงๆ
เมื่อพอที่จะสามารถสื่อสารกันได้แล้วจึงได้ถามว่า ท่านเป็นใคร ต้องการอะไร เขาก็ได้ตอบมาว่า

เราชื่อ "อุทัย"  เป็นหัวหน้าชุมชนแห่งนี้ เมื่อหลายร้อยปีก่อน ที่ตรงนี้เป็นประหนึ่งเมือง
เราได้เสียชีวิตเพราะปกป้องบ้านเมืองและบริวารของเรา แต่ด้วยเหตุแห่ง ปาณาติบาต คือ การฆ่า ทำให้เรายังไม่สามารถ
ไปเกิดหรือเปลี่ยนภพภูมิได้ ยังต้องชดใช้กรรมอยู่ ณ. สถานที่แห่งนี้ไปอีกนาน

ถึงแม้ว่าสถานที่นี้ได้แปรเปลี่ยนไปเป็นสถานที่ปฏิบัติธรรม แต่ก็น้อยคนนักที่จะแผ่บุญ หรือ อุทิศผลแห่งบุญนั้นให้เรา
เราเพียงโชคดีที่ยังได้ผลแห่งการอนุโมทนาบุญ อันเกิดจากการทำวัตรเช้าและเย็น การที่เรามานี้เพียงเพื่อขอผลแห่งบุญที่ท่านทำบ้าง

เมื่อได้รับรู้สิ่งที่เขาต้องการ ก็เลยตั้งจิต อธิฐานถึงบุญที่ข้าพเจ้า ทำมาดีแล้ว พร้อมแล้ว ขอให้บุญนี้ กุศลนี้จงสำเร็จแก่ท่าน
ที่ปารถนาในบุญของข้าพเจ้า เมื่อเขาได้รับบุญนี้แล้วเรารับรู้ได้ว่าเขาดีใจจนร้องไห้และขอบใจที่ให้บุญกับเขา

หลังจากนั้นเวลาที่ไปถวายสังฆทานที่วัดถ้ำเม่นทีไร ก็จะอุทิศบุญที่ทำนี้ให้กับ ดวงวิญญาณที่ชื่อว่า อุทัย ทุกครั้ง
จวบจนถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนภพเปลี่ยนภูมิเพราะแรงแห่งบุญและกรรม ดวงวิญญาณดวงนี้ก็ยังได้มาบอกกล่าวขอบคุณที่ให้
ผลแห่งบุญในทุกครั้งที่ทำบุญ  ณ. ปัจจุบันนี้ ดวงวิญญาณดวงนี้ก็ได้เปลี่ยนภพเปลี่ยนภูมิแล้ว

มนุษย์มีโอกาสทำบุญ ทำทาน สร้างกุศลได้มากมาย แต่เราก็อย่าลืมแบ่งบุญ และอุทิศบุญเหล่านี้ ให้กับดวงวิญญาณที่เขาไม่มีโอกาสได้ทำบุญด้วยนะครับ การที่เราให้บุญเขาเราก็ได้บุญกลับมาเช่นกัน ผลแห่งทานช่วยสิ่งที่มีชีวิต ผลแห่งบุญช่วยในสิ่งที่ไรชีวิต  แบ่งให้เขาบ้างเพื่อเป็นการสร้างบุญนะครับ

***หากใครมีเรื่องเกี่ยวกับ จิตวิญญาณ ที่ประสบหรือพบเจอ ลองมาเล่าประสบการณ์นั้นให้เพื่อนๆ ญาณทิพย์ รับรู้บ้างนะครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้องลงชื่อเข้าใช้ก่อน หลังจากนั้นจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีสมาชิก กรุณาสมัครสมาชิก

ล่าสุด
4-6-2019

เหรียญผู้ก่อตั้งเว็บ

โพสต์เมื่อ 23-7-2014 18:23:44 |ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณที่มาแบ่งปันประสบการณ์ครับ

16

13

ติดตาม

0

เครดิต

ล่าสุด
29-3-2017

โพสต์เมื่อ 23-7-2014 18:26:32 |ดูโพสต์ทั้งหมด
รักไร้พ่าย ตอบกลับเมื่อ 23-7-2014 18:23
ขอบคุณที่มาแบ่งปันประสบการณ์ครับ

ยินดีครับ
ศีลค้ำจุน  บุญรักษา

0

0

ติดตาม

0

เครดิต

สมาชิกวัยปฐม

Rank: 1

ล่าสุด
28-3-2017
โพสต์เมื่อ 23-7-2014 19:20:51 |ดูโพสต์ทั้งหมด
อ่านแล้วเศร้าจัง และ สงสารคุณอุทัยด้วย!! โมทนาบุญกับ อ .จิงโจ้ ด้วยค่ะ !! ขอบพระคุณอย่างยิ่ง นําประสบการณ์          มาเล่าสู่กัน  ขอติดตามต่อไปค่ะ สาธุ สาธุ

15

3

ติดตาม

273

เครดิต

สมาชิกวัยมัธยม

Rank: 2

ล่าสุด
31-3-2018
โพสต์เมื่อ 23-7-2014 19:35:11 |ดูโพสต์ทั้งหมด
สาธุคะ

0

0

ติดตาม

197

เครดิต

ล่าสุด
2-6-2019
โพสต์เมื่อ 23-7-2014 20:31:27 |ดูโพสต์ทั้งหมด

0

0

ติดตาม

14

เครดิต

ล่าสุด
26-6-2018
โพสต์เมื่อ 23-7-2014 20:42:39 |ดูโพสต์ทั้งหมด
การที่เราให้บุญเขาเราก็ได้บุญกลับมาเช่นกัน

1

0

ติดตาม

0

เครดิต

ล่าสุด
16-8-2015
โพสต์เมื่อ 30-7-2014 12:44:29 |ดูโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุกับจิตเมตตาของอ.จิงโจ้ครับ น่าเวทนาวิญญาณนั้น

0

0

ติดตาม

13

เครดิต

ล่าสุด
29-7-2015
โพสต์เมื่อ 2-8-2014 08:32:16 |ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นประสบการณ์ครั้งหนึ่งประมาณปี 49-50 ตัวข้าพเจ้าเองได้รับคำแนะนำจากผู้ปฏิบัติธรรมที่อยู่ในระแวกบ้านให้สวดถาคาชินบัญชรจำได้ว่าสวดก่อนนอนทุกวันประมาณ 2 เดือน ข้าพเจ้าชอบฝันว่าได้ยินเสียงบอกเลข 4 ตัวช่วงนั้นมีหวยบนดินข้าพเจ้าถูกหวยบ่อยเคย 3 งวดติดจากเสียงที่ได้ยิน แต่พอ ปี50ข้าพเจ้าทำบุญบ้านและได้เล่าเรื่องนี้ให้หลายคนฟังจนใครๆก็รู้และอยากถูกหวยก็แนะนำให้ขอโดยพี่นักปฏิบัติธรรมผู้นั้นเขาบอกว่าปีนี้ข้าพเจ้าสามารถรับสื่อจากพวกวิญญาณเล้นลับ ข้าพเจ้าลองทำตาม จากนั้นข้าพเจ้าไม่เคยฝันแบบนั้นอีกเลย มาวิเคราะห์ตอนหลังว่า การจะปฎิบัติธรรมนั้นเราไม่ต้องหวังอะไรแค่ทำ อานิสงฆ์จะเกิด อื่นๆเป็นผลพลอยได้ แต่พอเราเกิดความอยาก คือมีกิเลสในการปฏิบัติ ไม่ได้ปฏิบัติเพื่อละเว้นจะทำให้ผิดหวัง  ฉะนั้นปฏิบัติดี ตามหลักพระพุพธเจ้าก็จะดีเอง และเข้าใจหลักกรรม มีศีลธรรมประจำใจ ก็ขอจบเรื่องเล่าไ้ว้แค่นี้

16

13

ติดตาม

0

เครดิต

ล่าสุด
29-3-2017

โพสต์เมื่อ 2-8-2014 19:32:49 |ดูโพสต์ทั้งหมด
ratcha ตอบกลับเมื่อ 2-8-2014 08:32
เป็นประสบการณ์ครั้งหนึ่งประมาณปี 49-50 ตัวข้าพเจ้าเองได้รับคำแนะนำจากผู้ปฏิบัติธรรมที่อยู่ในระแวกบ้านให้สวดถาคาชินบัญชรจำได้ว่าสวดก่อนนอนทุกวันประมาณ 2 เดือน ข้าพเจ้าชอบฝันว่าได้ยินเสียงบอกเลข 4 ตัวช่วงนั้นมีหวยบนดินข้าพเจ้าถูกหวยบ่อยเคย 3 งวดติดจากเสียงที่ได้ยิน แต่พอ ปี50ข้าพเจ้าทำบุญบ้านและได้เล่าเรื่องนี้ให้หลายคนฟังจนใครๆก็รู้และอยากถูกหวยก็แนะนำให้ขอโดยพี่นักปฏิบัติธรรมผู้นั้นเขาบอกว่าปีนี้ข้าพเจ้าสามารถรับสื่อจากพวกวิญญาณเล้นลับ ข้าพเจ้าลองทำตาม จากนั้นข้าพเจ้าไม่เคยฝันแบบนั้นอีกเลย มาวิเคราะห์ตอนหลังว่า การจะปฎิบัติธรรมนั้นเราไม่ต้องหวังอะไรแค่ทำ อานิสงฆ์จะเกิด อื่นๆเป็นผลพลอยได้ แต่พอเราเกิดความอยาก คือมีกิเลสในการปฏิบัติ ไม่ได้ปฏิบัติเพื่อละเว้นจะทำให้ผิดหวัง ฉะนั้นปฏิบัติดี ตามหลักพระพุพธเจ้าก็จะดีเอง และเข้าใจหลักกรรม มีศีลธรรมประจำใจ ก็ขอจบเรื่องเล่าไ้ว้แค่นี้

ใช่ครับเข้าใจถูกต้องแล้ว อีกยังสิ่งที่คุณได้รับถือว่าเป็นโชคที่ดี แต่ในมุมกลับก็เป็นตัวทดสอบคุณ ว่าคุณยังหลงหรือตัดกิเลสนั้นได้มั้ย นะครับ

16

13

ติดตาม

0

เครดิต

ล่าสุด
29-3-2017

โพสต์เมื่อ 2-8-2014 19:34:54 |ดูโพสต์ทั้งหมด
  นกอิสระ ตอบกลับเมื่อ 30-7-2014 12:44
อนุโมทนาสาธุกับจิตเมตตาของอ.จิงโจ้ครับ น่าเวทนาวิญญาณนั้น

อนุโมทนา ครับ พวกเราชาวญาณทิพย์ทุกคนก็สามารถช่วยเหลือ วิญาณเหล่านี้ได้เช่นกันครับ ไม่ว่าจะทำบุญอะไรมาก็แล้วแต่อุทิศบุญนั้นๆให้เขาไปบ้างก็เหมือนได้ช่วยเขาเหล่านั้นกันแล้วครับ

16

13

ติดตาม

0

เครดิต

ล่าสุด
29-3-2017

โพสต์เมื่อ 2-8-2014 19:35:42 |ดูโพสต์ทั้งหมด
tookdee ตอบกลับเมื่อ 23-7-2014 20:42
การที่เราให้บุญเขาเราก็ได้บุญกลับมาเช่นกัน

ใช่ครับ บุญไม่มีหาย ยิ่งให้บุญยิ่งเพิ่ม ครับ

11

0

ติดตาม

0

เครดิต

ทีมงานโหด มันส์ ฮา

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

ล่าสุด
27-5-2017
โพสต์เมื่อ 3-8-2014 20:41:51 |ดูโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาบุญกับจิตที่เป็นกุศลของอ.จิงโจ้ค่ะ

16

13

ติดตาม

0

เครดิต

ล่าสุด
29-3-2017

โพสต์เมื่อ 4-8-2014 12:18:36 |ดูโพสต์ทั้งหมด
นางอายฉายแวว ตอบกลับเมื่อ 3-8-2014 20:41
ขออนุโมทนาบุญกับจิตที่เป็นกุศลของอ.จิงโจ้ค่ะ

อนุโมทนาสาธุ ครับ

0

1

ติดตาม

9

เครดิต

ล่าสุด
13-2-2018
โพสต์เมื่อ 5-8-2014 11:27:47 |ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอแบ่งปันวิณญาณมาขอส่วนบุญในความฝัน2ครั้งเมื่อก่อนจะเป็นคนกลัวผีมากและไม่เชื่อว่าบุญและบาปมีจริงไม่เชื่อแม้แต่่ว่าเรื่องของพระพุทธเจ้าเป็นเรื่องจริงจนฝันเห็นพระพุทธเจ้ามาโปรดตอนนั้นอายุประมาณ10ขวบพอได้อ่านหนังสือธรรมะหันมาสวดมนต์ ทำบุญบ่อยมากขึ้นจนฝันครั้งแรกเปรตมาขอส่วนบุญเป็นผู้ชายแก่ผมขาวโพลนนุ่งกางเกงขาก๋วยสีดำไม่มีเสื้อตัวสูงกว่าหลังคาบ้านในฝันก็กลัวเพราะรู้ว่าไม่ใช่คนแน่นอนเลยกลั้นใจถามไปว่ามาทำไมเขาก็บอกเลยว่ามาขอส่วนบุญส่วนกุศลก็เลยตอบเขาไปว่าจะทำให้พอตี่นมาเล่าให้พ่อฟังพ่อบอกว่าน่าจะเป็นวิณญาณของตาปานแกตกต้นไม้ตายหน้าบ้านนานแล้วและข้าพเจ้าก็ไม่เคยรู้จักคนนี้มาก่อนหลังจากทำบุญให้ก็ไม่ได้ฝันเห็นลุงอีก ว่างๆจะมาเล่าความฝันที่2อีกคราวนี้เป็นผู้หญิงตายทั้งกลม

16

13

ติดตาม

0

เครดิต

ล่าสุด
29-3-2017

โพสต์เมื่อ 5-8-2014 18:20:19 |ดูโพสต์ทั้งหมด
เทพช่วย ตอบกลับเมื่อ 5-8-2014 11:27
ขอแบ่งปันวิณญาณมาขอส่วนบุญในความฝัน2ครั้งเมื่อก่อนจะเป็นคนกลัวผีมากและไม่เชื่อว่าบุญและบาปมีจริงไม่เชื่อแม้แต่่ว่าเรื่องของพระพุทธเจ้าเป็นเรื่องจริงจนฝันเห็นพระพุทธเจ้ามาโปรดตอนนั้นอายุประมาณ10ขวบพอได้อ่านหนังสือธรรมะหันมาสวดมนต์ ทำบุญบ่อยมากขึ้นจนฝันครั้งแรกเปรตมาขอส่วนบุญเป็นผู้ชายแก่ผมขาวโพลนนุ่งกางเกงขาก๋วยสีดำไม่มีเสื้อตัวสูงกว่าหลังคาบ้านในฝันก็กลัวเพราะรู้ว่าไม่ใช่คนแน่นอนเลยกลั้นใจถามไปว่ามาทำไมเขาก็บอกเลยว่ามาขอส่วนบุญส่วนกุศลก็เลยตอบเขาไปว่าจะทำให้พอตี่นมาเล่าให้พ่อฟังพ่อบอกว่าน่าจะเป็นวิณญาณของตาปานแกตกต้นไม้ตายหน้าบ้านนานแล้วและข้าพเจ้าก็ไม่เคยรู้จักคนนี้มาก่อนหลังจากทำบุญให้ก็ไม่ได้ฝันเห็นลุงอีก ว่างๆจะมาเล่าความฝันที่2อีกคราวนี้เป็นผู้หญิงตายทั้งกลม

บุญเป็นสิ่งที่มองไม่เห็นแต่สัมผัสได้ เอ๊ะ!!สงสัยใช่มั้ยครับ ว่าทำมั้ยที่บอกว่าสัมผัสได้ เมื่อเราได้ทำความดีไหว้พระ สวดมนต์ ปฏิบัติสมาธิ จิตเป็นกุศล ย่อมส่งให้เรามีความอิ่มจากภายใน และเราสามารถสัมผัสได้ด้วยใจถึงความสุข นั้นล่ะครับที่เรียกว่า สัมผัสได้ สัมผัสที่ออกมาจากความรู้สึกข้างในที่มีความสุข

ให้บุญเขา เรายิ่งได้บุญ

0

1

ติดตาม

9

เครดิต

ล่าสุด
13-2-2018
โพสต์เมื่อ 5-8-2014 19:36:05 |ดูโพสต์ทั้งหมด
อ.จิงโจ้ ตอบกลับเมื่อ 5-8-2014 18:20
บุญเป็นสิ่งที่มองไม่เห็นแต่สัมผัสได้ เอ๊ะ!!สงสัยใช่มั้ยครับ ว่าทำมั้ยที่บอกว่าสัมผัสได้ เมื่อเราได้ทำความดีไหว้พระ สวดมนต์ ปฏิบัติสมาธิ จิตเป็นกุศล ย่อมส่งให้เรามีความอิ่มจากภายใน และเราสามารถสัมผัสได้ด้วยใจถึงความสุข นั้นล่ะครับที่เรียกว่า สัมผัสได้ สัมผัสที่ออกมาจากความรู้สึกข้างในที่มีความสุข ให้บุญเขา เรายิ่งได้บุญ

สัมผัสได้จริงๆด้วยอ.จิงโจ้ตอนนี้ข้าพเจ้าไปบ้านใครถ้าเขาเลี้ยงกุมารขนขาจะลุกตั้งชันแบบอาการของคนหนาวเลยแต่ก็แปลกขนแขนกลับไม่ลุกตั้งชัน แล้วเวลาใครเอาพระที่ปลุกเสกมาให้ดูก็จะลองกำไว้ในมือใช้สมาธิสักพักก็จะสามารถรับพลังพระได้พลังจะวิ่งจากกลางมือที่มี พระอยู่มาที่แขนข้างที่กำพระถ้าองค์ไหนพลังแรงมากก็จะเหมือนไฟฟ้าช็อตจนเมือนแขนชาและที่สำคัญสามารถมองเห็นวิญญาณด้วยตาเนื้อถึง2ครั้งครั้งหลังสุดเป็นวิญญาณลุงเขยที่ตายไป2ปีกว่ามานั่งให้เห็นที่น่าแปลกเราเห็นคนเดียว พ่อแม่และน้องสาวไม่มีใครเห็นกับเราด้วยวันนั้นกลับมาจากพาพ่อแม่ไปเที่ยวเวลาประมาณทุ่มกว่าๆและได้ตระเวณทำบูญหลายอย่างยอมรับว่าตกใจมากขนลุกชันไปทั้งตัวไม่ได้กลัวแต่ตกใจมากก่วาไม่คิดว่าจะเห็นชัดเหมือนคนมีชีวตทุกอย่างไม่มีใครเชื่อว่าเราเห็นจริง

9

1

ติดตาม

0

เครดิต

ล่าสุด
6-10-2014
โพสต์เมื่อ 6-8-2014 03:51:43 |ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากค่ะ

0

0

ติดตาม

5

เครดิต

ล่าสุด
9-9-2015
โพสต์เมื่อ 6-8-2014 17:40:58 |ดูโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุคะ

0

0

ติดตาม

13

เครดิต

ล่าสุด
29-7-2015
โพสต์เมื่อ 16-8-2014 07:23:33 |ดูโพสต์ทั้งหมด
อ.จิงโจ้ ตอบกลับเมื่อ 2-8-2014 19:32
ใช่ครับเข้าใจถูกต้องแล้ว อีกยังสิ่งที่คุณได้รับถือว่าเป็นโชคที่ดี แต่ในมุมกลับก็เป็นตัวทดสอบคุณ ว่าคุณยังหลงหรือตัดกิเลสนั้นได้มั้ย นะครับ

ชอบอ่านเว็บนี้มากมันเหมือนมีกัลยามิตรได้เคล็ดต่างๆทั้งทางโลกและทางธรรมเป็นสมาชิกมานานแต่ไม่ค่อยแสดงความคิดเห็นและไม่ได้เข้ามาสองปีแล้วปีนี้เข้ามาไล่อ่านกระทู้คุณรักไร้พ่ายและอ.จิงโจ้และหลายๆท่าน ปี50-52ดูแต่พระเทศน์ในยูทูปดูได้เป็นวันๆฟังพระอาจารย์หลายๆท่านฟังแล้วซาบซึ้งมากเช่นท่านพระอาจารย์สมภพ โชติปัญโญที่อยู่สกลนคร และท่านพระอาจารย์ชยสาโรภิกขุเป็นพระฝรั่งที่เทสน์ฟังเข้าใจง่ายสุดๆ ผู้ที่ทำงานในเว็บนี็หลายๆท่านเป็นผู้สร้างบารมีโดยแท้ ขอบคุณอย่างมาก และขออนุโมทนากับคณะบุคคลที่ทำเว็บนี็ด้วยจะติดตามต่อไป

0

0

ติดตาม

12

เครดิต

ล่าสุด
25-4-2016
โพสต์เมื่อ 19-8-2014 14:30:19 |ดูโพสต์ทั้งหมด

1

0

ติดตาม

128

เครดิต

ล่าสุด
20-1-2017
โพสต์เมื่อ 10-9-2014 18:08:31 |ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณค่ะ

0

0

ติดตาม

29

เครดิต

ล่าสุด
5-5-2015
โพสต์เมื่อ 19-9-2014 22:10:20 |ดูโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาในบุญด้วยค่ะ

0

0

ติดตาม

56

เครดิต

ล่าสุด
24-2-2018
โพสต์เมื่อ 14-10-2014 20:24:07 |ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอร่วมแชร์ด้วยนะคะ ทุกวันนี้เราใส่บาตรประจำขาดน้อยมากเพื่่อส่งข้าวให้พ่อแม่และ แฟนเรากิน เราชอบพูดเล่นว่าเดี๋ยวเฮียไม่มีข้าวกินแต่ที่จริงเขาไม่ลำบากเพราะพ่อบุญธรรมเจ้าอาวาสเราดูแลเขาอยู่ วันหนึ่งเราไปตักบาตรที่ซอยกันตนาเพราะวันนั้นทำงานพิเศษที่นั่น เราเห็นวิญญาณ 3ดวง ดูมอซอมากนั่งอยู่ริมรั้วบ้านใกล้ที่เราตักบาตรพระเขานั่งยองมือยกไหว้อยู่ทั้ง 3ดวง เมื่อเห็นอย่างนั้นตอนเอาของใส่บาตรและเมื่อตักบาตรแล้วก็ได้อุทิศให้เขาโดยกรวดน้ำให้ค่ะ สำหรับแฟนเราเคยถามหลวงพ่อวราห์ วัดโพธิทองพระมีญาณ ท่านว่าเฮีย(แฟนเรา)ได้รับของทุกอย่างที่เราส่งให้ อ้อ อีกเรื่องคือหลังแฟนเราเสียใหม่ๆแฟนเราฆ่าตัวตาย หลวงพ่อของเราบอกว่าเขาฆ่าตัวตายมาหลายชาติ ชาตินี้จึงจบแบบนี้อีก แต่ก่อนตายหลายวันเขาดันถามเราว่า คนเราเมื่อตายเอาอะไรไปได้บ้าง เราตอบวาได้แค่ความดีและความชั่ว เงินในธนาคารหลายล้านเอาไปไม่ได้ เขาถามต่อว่าถ้าฉันตายเธอจะเห็นฉันไหม เราตอบว่าน่าจะเห็นเพราะ เราเห็นวิญญาณบ้าง ไม่บ่อย เขาก็สงบลง วันที่เขาเสียเราอยู่กรุงเทพ เขาไปพิษณุโลก ราว8โมงเช้า เราได้ยินเสียเรียกชื่อเราจากที่ไกลๆ เสียงเฮีย เรางงๆคิดว่าเราง่วงนอนแต่ยังเช้าและเราเพิ่งเริ่มทำงาน เรารู้สึกเหนื่อยมากๆ วันต่อมา เพื่อนเราจึงโทรมาบอกว่าแฟนเราเสียแล้ว เรากับแฟนแยกบ้านกัน ครอบครัวแฟนเราไม่ชอบเรา อย่างไรก็ดี หลังการตายของเขาไม่นานนักเราไปอยู่วัดอัมพวัน เล่าเรื่องเขาให้คุณยายที่อยู่วัดมานานฟัง ท่านให้เราถวายชุดขาวกับหลวงพ่อ เราก็เลยไปถวายวันรุ่งขึ้นที่เป็นวันกลับและเขียนจดหมายถึงหลวงพ่อให้ช่วยแฟนเราให้ตายแบบนี้ชาติสุดท้ายวันนั้นเป็นวันวิสาขบูชา เราเห็นแฟนเราใส่ชุดขาว ลอยเวียนเทียนรอบโบสถ์กับเรา หลังจากที่เราลาหลวงพ่อจรัญเสร็จ การตายของแฟนเราทำให้เราตักบาตรเกือบทุกวัน หลังจากการตายของพ่อแม่เราที่ทำให้เราสังฆทานทุกเดือน เราอยากให้กำลังใจคนที่แฟนเสียชีวิต สำหรับเราเฮียยังอยู่กับเราเสมอแค่ไม่มีร่างกายเท่านันั้นเอง และหลายคนที่มีญาณก็พูดเหมือนกันว่าเขาอยู่ในสภาพที่ดีมาก ไม่เหมือนคนที่ฆ่าตัวตาย เราจจึงคิดว่า วิบากเดิมส่งให้เขาฆ่าตัวตาย แต่ตลอดชีวิตเขาทำบุญ ช่วยคน ให้ทุนการศึกษา และเป็นคนดีมาก กระนั้นก็หนีวิบากไม่พ้น แต่เขาบอกล่วงหน้านะ ว่าอยากโดดตึกทำไมไม่รู้ ค่ะ เขาโดดตึกตายแต่เขาป่วยเป็นโรคซึมเศร้าหากไม่กินยาก็จะอยากโดดตึก แต่วันนั้นเขาต้องถ่ายรูปพระราชทานปริญญาซึ่งต้องถ่ายสมเด็จพระเทพฯ เขากินยาไม่ได้และครอบครัวพี่น้องเขาคิดว่าเขาโกหกเรื่องป่วย ทั้งหมดที่เล่าก็เพื่อยืนยันว่าวิญญาณมีอยู่จริง เมื่อตายเราทำบุญไม่ได้ คนเป็นที่ทำได้ฉะนั้น ก่อนไม่มีโอกาสทำบุญ ทำเสียวันนี้จะได้ไม่ต้องขอใคร เพราะไม่แน่ว่าเมื่อเราตาย ใครจะเห็นและส่งบุญให้เรา ใช่ไหมคะ อานิสใดเกิดขอส่งให้วิญญาณไร้ญาติ และทุกวิญญาณสัพพเวสีทุกดวงค่ะ ขอเอาเรื่องของแฟนมาทำบุญนะคะ ขอบคุณค่ะ

0

0

ติดตาม

29

เครดิต

ล่าสุด
5-5-2015
โพสต์เมื่อ 19-10-2014 23:45:40 |ดูโพสต์ทั้งหมด
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รูปแบบข้อความล้วน|ญาณทิพย์ yantip ดูดวง ดวงชะตา ราศี ตรวจกรรม ดูกรรม ธรรมะ องค์เทพ ทำนายฝัน ดวงชื่อ ฮวงจุ้ย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ทัวร์บุญ สมาธิ ญาณ เทพ เทวดา พลังจิต ญาณทิพย์ yantip ดูดวง ดวงชะตา ราศี ตรวจกรรม ดูกรรม ธรรมะ องค์เทพ ทำนายฝัน ดวงชื่อ ฮวงจุ้ย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ทัวร์บุญ สมาธิ ญาณ เทพ เทวดา พลังจิต

GMT+7, 16-6-2019 22:28 , Processed in 0.052532 second(s), 12 queries , Xcache On.